คำถามง่ายๆ Q&A

กำลังดู 1 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน

Q & A การขึ้นถ้ำนาคา ขึ้นลงอย่างไร อ่านแล้วเข้าใจทุกข้อ อบต.โพธิ์หมากแข้ง
    6. Q = ไปถึงแล้ว ลานจอดรถน้ำตกตาดวิมานทิพย์เต็ม จอดที่ไหนดี
    A = มีบริการรับฝากรถ(ของชาวบ้านตาดวิมานทิพย์) และมีรถรับส่งเข้าไปถึงหน้าด่านค่ารถคนละ 10 บาทค่ะ
    ***ย้ำ เส้นทางเข้าไปถึงหน้าด่าน รถผ่านได้ครั้งละ 1 คัน รถบัสและมินิบัสไม่สามารถเข้าได้***
    ……………………………………..
    17. Q = แถวหน้าด่านมีสถานที่กางเต็นท์หรือไม่ มีที่พักหรือไม่
    A = ไม่มีค่ะ นักท่องเที่ยวสามารถพักค้างคืนในรีสอร์ทระแวกนั้น หรือนอนโรงแรมในตัวอำเภอบึงโขงหลงได้ค่ะ
    18. Q = อยากจองคิวท่องเที่ยว ถ่ายรูปสวยๆ แบบไม่ติดภาพนักท่องเที่ยวท่านอื่น มาเวลาไหนดี
    A = แนะนำเวลา 7.00 น. ขึ้นเขาเป็นคิวแรกๆ ทางสะดวกแน่นอนค่ะ
    19. Q = หากมาคณะใหญ่ 10 คนขึ้นไป มาเวลาไหนดีที่สุด
    A = แนะนำจองเวลา 7.00 – 9.00 น.
    20. Q = มาคนเดียว ขึ้นได้ไหม มีเพื่อนร่วมทางไหม
    A = มาคนเดียวได้ เมื่อถึงวันที่จอง นักท่องเที่ยวแสดงหน้าการจอง QueQ ที่หน้าด่านและรอขึ้นทีละชุดพร้อมกับนักท่องเที่ยวท่านอื่น ถึงมาคนเดียวมีเพื่อนเดินไม่เหงาแน่นอนค่ะ
    21. Q = ท่องเที่ยวฤดูไหน ดีที่สุด
    A = ช่วงฤดูหนาวค่ะ อากาศเย็นบางวันอุณหภูมิเลขหลักเดียว เดินสบายๆไม่ร้อนค่ะ หรือจะเป็นช่วงปลายฝนต้นหนาว(เดือนตุลาคม-เดือนพฤศจิกายน) นักท่องเที่ยวจะมีโอกาสพบทะเลเมฆบนยอดเขาได้ค่ะ
    22. Q = หากเกิดอุบัติเหตุ ทำอย่างไร
    A = แนะนำนักท่องเที่ยวสามารถโทรหาเจ้าหน้าที่ประกัน (เบอร์โทรติดต่ออยู่ที่ด้านหลังบัตรประกันสีเขียวที่ซื้อคู่กับตั๋วเข้าอุทยาน) แล้วเจ้าหน้าที่ประกันจะแนะนำดำเนินการในขั้นตอนต่อๆไป วงเงินรักษาพยาบาลครั้งละ 12,000 บาท เสียชีวิต/สูญเสียอวัยวะ/ทุพพลภาพถาวรสิ้นเชิงจากอุบัติเหตุ 300,000 บาท
    ***รายละเอียดวิธีการเคลม ตามนี้ค่ะ
    https://www.kpi.co.th/Insurance/PA/THNationalParks
    23. Q = มาถึงหน้าด่านแล้ว ไม่ได้จอง QueQ เข้าได้ไหม
    A = ไม่ได้ค่ะ แนะนำจองแอพ QueQ ให้เรียบร้อยก่อนออกเดินทาง
    ………………………………………
    24. Q = อยากจองล่วงหน้ามากกว่า 15 วันทำอย่างไร
    A = ไม่สามารถจองคิวมากกว่า 15 วันได้ นักท่องเที่ยวต้องรอให้ทางแอพเปิดจองในวันนั้นๆ เช่น นักท่องเที่ยวต้องการมาถ้ำนาคาวันที่ 15 กันยายน สามารถจองผ่านแอพ QueQ ได้ในวันที่ 1 กันยายน เวลา 00.01น. เป็นต้นไป
    25. Q = มาไกล จองตั๋ว จองที่พักไว้แล้วยังไม่ถึงเวลาเปิดจอง อยากให้เจ้าหน้าที่จองคิวถ้ำนาคาให้ได้ไหม
    A = ไม่ได้ค่ะ นักท่องเที่ยวที่จะมาท่องเที่ยวต้องรับผิดชอบตนเองในการวางแผนการเดินทางค่ะ นักท่องเที่ยวสามารถรอจองคิวท่องเที่ยวในห้วงระยะเวลาไม่เกิน 15 วัน เช่น นักท่องเที่ยวต้องการมาถ้ำนาคาวันที่ 20 กันยายน สามารถรอจองผ่านแอพ QueQ ได้ในวันที่ 6 กันยายน เวลา 00.01น. เป็นต้นไป
    26. Q = ด้านบนมีถังขยะไหม
    A = ไม่มีค่ะ นักท่องเที่ยวต้องพก “กระเป๋าสะพายหลัง” เพื่อจะได้บรรจุถุงอาหารและขวดน้ำเปล่ากลับได้สะดวกค่ะ
    27. Q = ด้านบนมีห้องน้ำไหม
    A = มี 1 ห้อง บริเวณถ้ำหลวงปู่วังค่ะ แต่แนะนำให้เข้าห้องน้ำด้านล่างก่อนขึ้นดีที่สุด (ห้องน้ำของ”สำนักสงฆ์ฐิติสาราราม”) ห้องน้ำสะอาด สามารถอาบน้ำได้ หยอดตู้คนละ 5บาท 10บาท เพื่อเป็นการช่วยค่าน้ำค่าไฟของวัดอีกทางค่ะ
    28. Q = ทำไมต้องมัดจำขยะ
    A = เพื่อเป็นการรับประกันว่านักท่องเที่ยวจะไม่ทิ้งขยะบนเขา เมื่อลงมาถึงด้านล่างให้เจ้าหน้าที่เช็คขยะว่าครบตามที่ลงทะเบียนหรือไม่ ครบจะได้เงินมัดจำ 100 บาทคืน หากไม่ครบ เงินมัดจำ 100 บาทจะถูกยึดไว้เพื่อนำไปซื้อถุงขยะสำหรับคัดแยกขยะบริเวณหน้าด่านและโซนร้านค้า รวมถึงอุปกรณ์และน้ำยาทำความสะอาดเพื่อทำความสะอาดห้องน้ำให้กับทางวัดฐิติสารารามค่ะ
    29. Q = ขั้นตอนและวิธีการลงทะเบียนขึ้นเป็นอย่างไร
    A = มีขั้นตอนดังนี้
    1.เมื่อนักท่องเที่ยวขับรถมาถึงทางเข้า แสดงหน้าการจอง QueQ ให้เจ้าหน้าที่ดูเพื่อเป็นการผ่านทางเข้าสู่ด้านใน
    2. จับกลุ่ม 10 คนกับไกด์อาสา รอคิวเรียกเข้าหน้าด่านเก็บเงิน
    3. นักท่องเที่ยว 10 คน เข้ามาหน้าด่านพร้อมไกด์อาสา ชำระค่าธรรมเนียมเข้าอุทยาน และชำระค่ามัดจำขยะ 100 บาท/กลุ่ม QueQ
    4. ฟังคำอธิบายกับไกด์อาสาก่อนเดินทางขึ้นเขา
    *** การขึ้นต้องขึ้นพร้อมกับไกด์อาสาเท่านั้น ไม่สามารถขึ้นเองได้ ***
    30. Q = ค้างคืนได้ไหม
    A = ไม่ได้ค่ะ โซนถ้ำนาคาทั้งโซน “ห้าม” ค้างแรมโดยเด็ดขาด
    31. Q = ขึ้นเครื่องบินมา ลงจังหวัดไหนดี
    A = จังหวัดสกลนครและนครพนมใกล้สุด(ค่าเครื่องสกลนครถูกกว่า) สนามบินห่างจากถ้ำนาคาประมาณ 140 กิโลเมตร
    จังหวัดอุดรธานีค่าเครื่องบินถูกที่สุด สนามบินห่างจากถ้ำนาคาประมาณ 180 กิโลเมตร
    ***หากนั่งรถโดยสารมา แนะนำลงที่ อ.บึงโขงหลง และค้นหาที่พักใน อ.บึงโขงหลงจะสะดวกกว่าค่ะ ซึ่งระยะทางจะห่างจากทางขึ้นถ้ำนาคา 10 กิโลเมตร***
    32. Q = อยากเป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ อยากสนับสนุนเจ้าหน้าที่ทำอย่างไร
    A = สามารถอุดหนุนสินค้าของอุทยานแห่งชาติภูลังกาที่บริเวณด่านเก็บค่าบริการขึ้นถ้ำนาคาได้ค่ะ (ถุงมือ ผ้าเช็ดหน้า กระเป๋า เสื้อลายถ้ำนาคา) ซึ่งกำไรหลังหักค่าใช้จ่ายจะเป็นสวัสดิการให้เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่าและเจ้าหน้าที่อุทยานที่ปฎิบัติงานทุกคน
    33. Q = กางเต้นท์บริเวณจุดทางขึ้นถ้ำนาคาได้ไหม
    A = ไม่ได้ค่ะ จุดที่อนุญาตให้กางเต้นได้จะอยู่บริเวณที่ทำการอุทยานแห่งชาติฯ(น้ำตกตาดโพธิ์) ซึ่งอยู่ห่างจากจุดทางขึ้นถ้ำนาคาประมาณ 30 กิโลเมตร
    34. Q = ที่พักที่อยู่ใกล้จุดทางขึ้นถ้ำนาคา
    A = แนะนำค้นหาที่พักใน อ.บึงโขงหลง จ.บึงกาฬ ซึงจะอยู่ห่างจากจุดทางขึ้นถ้ำนาคาประมาณ 10 กิโลเมตร
    .
    ขอให้นักท่องเที่ยวเตรียมร่างกายให้พร้อมและเดินทางปลอดภัยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    .
    ต้องการเที่ยวถ้ำนาคา ให้จองคิวล่วงหน้าไม่เกิน 15 วัน ใน “แอปพลิเคชั่น QueQ” นะคะ
    สามารถโหลดแอปพลิเคชั่นตามลิงค์
    Android https://play.google.com/store/apps/details…
    IOS https://apps.apple.com/…/queq-no-more…/id876343584…
    .

กำลังดู 1 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้
แจ้งข่าว-ร้องทุกข์-แจ้งปัญหา