คำถามง่ายๆ Q&A

กำลังดู 1 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน

Q & A การขึ้นถ้ำนาคา ขึ้นลงอย่างไร อ่านแล้วเข้าใจทุกข้อ อบต.โพธิ์หมากแข้ง
    Q & A การขึ้นถ้ำนาคา

1. Q = จองคิวอย่างไร
    A = จองได้ไม่เกิน 15 วัน ผ่าน “แอปพลิเคชั่น QueQ” จำนวน 350 คน/วัน
    ขั้นตอนตามลิ้งด้านล่าง
    https://www.facebook.com/PhulangkaTH/posts/3470070156371828?comment_id=3471720492873461&notif_id=1601822161555115&notif_t=feed_comment
    (ต้องการมาวันใดให้นับวันที่มาเป็นวันที่ 1 และนับย้อนหลัง 15 วัน จะได้วันที่เปิดจองในแอพวันแรก เวลา 00.01น. เป็นต้นไปค่ะ)
    .
    ***ชื่อผู้ขึ้นถ้ำนาคาต้องตรงกับผู้ที่มา หากคนใดคนหนึ่งไม่มา “แทนกันไม่ได้” แนะนำให้จองใหม่ค่ะ***
    .
    ***หากวันที่จองมาไม่ได้ ให้ผู้จองกดยกเลิกที่หน้าการจอง เพื่อเป็นการเพิ่มคิวว่างค่ะ***
    …………………………………..
    2. Q = การจองแอพ QueQ มีข้อห้ามอะไรหรือไม่
    A = อ่านข้อห้ามได้ตามลิ้งนี้ค่ะ
    https://www.facebook.com/PhulangkaTH/posts/3471855052860005
    3. Q = ถ้ำนาคาอยู่ที่ไหน
    A = อุทยานแห่งชาติภูลังกา ครอบคลุม 2 จังหวัด คือ จ.นครพนม และ จ.บึงกาฬ … ถ้ำนาคา อยู่ที่ ต.โพธิ์หมากแข้ง อ.บึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
    4. Q = ขึ้นทางไหน
    A = ขึ้นทาง “สำนักสงฆ์ฐิติสาราราม” (วัดตาดวิมานทิพย์) เส้นทางน้ำตกตาดวิมานทิพยเท่านั้น ***ขึ้นเส้นทางเดียวคือ เส้นทางน้ำตกตาดวิมานทิพย์เท่านั้นค่ะ***
    .
    จุดนี้ระหว่างทางจะพบประตูเต่า หินหัวเรือ หัวนาคาหัวที่ 3 และเมื่อขึ้นถึงบนเขาจะมีทางไปพบหัวนาคาหัวที่ 1 ก่อนค่ะ
    .
    พิกัดตามนี้ค่ะ
    https://www.google.com/…/data=!4m5!3m4!1s0x0:0x0!8m2…
    5. Q = ใช้เวลาเดิน ไป-กลับ เท่าไหร่
    A = ระยะทางขึ้น 2 กิโลเมตร ใช้เวลาไปกลับประมาณ 4-5 ชั่วโมง
    **หากมีฝนตกหนักจะปิดการขึ้นเขาค่ะ**
    6. Q = ทางเดินเป็นเช่นไร
    A = ทางเดินป่าขึ้นเขา 2 กิโลเมตร โดยทางเดินเป็นทางเดินดินสลับกับบันได และมีบางช่วงจะต้องดึงเชือกค่ะ เส้นทางเดินป่าชัดเจนมีป้ายบอกทางและมีเจ้าหน้าที่ประจำจุดต่างๆเพื่อแนะนำและรักษาความปลอดภัยของนักท่องเที่ยวค่ะ
    .
    รีวิวเส้นทางเดินขึ้นถ้ำนาคา
    https://youtu.be/jAFdACYp-_4
    7. Q = เมื่อไปถึงสามารถเที่ยวตรงไหนได้บ้าง
    A = 1.ประตูเต่า (อยู่ระหว่างทางขึ้น)
    2.หินหัวเรือ (อยู่ระหว่างทางขึ้น)
    3. หัวนาคา หัวที่ 3 (อยู่ระหว่างทางขึ้น)
    4.น้ำตกตาดวิมานทิพย์ (ปัจจุบันไม่มีน้ำ)
    5.หัวนาคา หัวที่ 1
    6.ถ้ำหลวงปู่วัง
    7.เจดีย์หลวงปู่วัง
    8.ถ้ำนาคา
    9.เจดีย์หลวงปู่เสาร์
    10.ผาใจขาด (ปิดเนื่องจากหินที่ยื่นทางหน้าผาร้าว)
    **เที่ยวครบทุกจุดใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง**
    .
    **ข้อแนะนำ แนะนำให้ขึ้นช่วงเช้า 7.00-12.00 น.
    ในช่วง 13.00-14.00น.นักท่องเที่ยวจะได้ขึ้นเพียงถ้ำนาคาเพียงจุดเดียวไม่สามารถไปจุดอื่นได้เนื่องจากถึงเวลาลงจากเขา 16.00น.
    8. Q = ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง
    A = แต่งตัวพร้อมเดินป่า น้ำดื่มอย่างน้อย 2 ขวด เกลือแร่ ใส่ “กระเป๋าสะพายหลัง” หรือ กระเป๋าที่ไม่ต้องใช้มือหิ้ว ยาดม ยาหม่อง และผลิตภัณฑ์ป้องกันยุง (ถุงมือกับเสื้อกันฝนขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของนักท่องเที่ยวค่ะ บริเวณด่านลงทะเบียนขึ้นถ้ำนาคามีถุงมือขาย นักท่องเที่ยวสามารถอุดหนุนสินค้าอุทยานเพื่อเป็นช่วยส่งเสริมด้านสวัสดิการเจ้าหน้าที่อุทยานอีกทางหนึ่งค่ะ)
    **** ห้ามนำกระดาษทิชชู่ หลอดดูดน้ำ ถุงพลาสติก กล่องโฟม ดอกไม้ธูปเทียนเครื่องเซ่นไหว้ ขึ้นเขาโดยเด็ดขาด ****
    ***เตรียมเงิน 100 บาทเพื่อลงทะเบียนมัดจำขยะที่ด่านทางขึ้นค่ะ***
    9. Q = ถ้ำนาคา เปิด-ปิด กี่โมง
    A = เปิดทุกวันเวลา 7.00-14.00น. และให้ลงจากเขาถึงพื้นล่างไม่เกิน 16.00 น.
    **ข้อแนะนำ แนะนำให้ขึ้นช่วงเช้า 7.00-12.00 น.
    ในช่วง 13.00-14.00น.นักท่องเที่ยวจะได้ขึ้นเพียงถ้ำนาคาเพียงจุดเดียวไม่สามารถไปจุดอื่นได้
    **หากมีฝนตกหนักจะปิดการขึ้นเขาค่ะ**
    10. Q = ขึ้นเวลาไหน ดีที่สุด
    A = เวลา 7.00-9.00น. อากาศกำลังพอดีไม่ร้อนมาก เดินทาง 3-4 ชั่วโมง ลงมาถึงพื้นล่างประมาณเที่ยง-บ่ายโมง
    ……………………………………
    11. Q = เด็กเล็กขึ้นได้ไหม ผู้สูงอายุขึ้นได้ไหม และนักท่องเที่ยวกลุ่มไหนที่ไม่แนะนำให้ขึ้น
    A = หากเด็กยังไม่โตพอก็ไม่แนะนำให้ขึ้นค่ะ (อายุแนะนำ 7 ขวบขึ้นไป)
    ส่วนผู้สูงอายุ หากร่างกายไม่แข็งแรง มีโรคประจำตัวโดยเฉพาะ ความดันโลหิตสูง เบาหวาน โรคหัวใจ หรือโรคไขข้อ ไม่แนะนำให้ขึ้นค่ะ
    นักท่องเที่ยวกลุ่มที่ไม่แนะนำ ได้แก่ หญิงตั้งครรภ์ และ นักท่องเที่ยวที่มีน้ำหนักเกิน 100 กิโลกรัมค่ะ
    …………………………………….
    12. Q = จองล่วงหน้ากี่วัน
    A = จองล่วงหน้าไม่เกิน ” 15 วัน ” ผ่านแอพ QueQ
    ***การจองคิวไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ***
    ……………………………………..
    13. Q = เมื่อไปถึงสถานที่ท่องเที่ยวมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง
    A = ค่าธรรมเนียมสำหรับถ้ำนาคาและน้ำตกตาดวิมานทิพย์
    – ผู้ใหญ่ 30 บาท/คน (ค่าธรรมเนียม 20 บาท และค่าประกันชีวิต 10 บาท)
    – เด็ก 20 บาท/คน (ค่าธรรมเนียม 10 บาท และค่าประกันชีวิต 10 บาท)
    – ค่ามัดจำขยะ 100 บาท
    **มาเช้าจอดรถฟรีบริเวณลานจอดรถน้ำตกตาดวิมานทิพย์ หากลานจอดรถเต็มต้องจอดบริเวณลานจอดรถหน้าทางเข้า (ค่าจอดรถ10บาท) และขึ้นรถรับจ้างส่งถึงหน้าด่าน คนละ 10 บาท**
    14. Q = รู้ได้อย่างไรว่าคิวการจองวันไหนเต็ม
    A = ดูได้ที่แอพ QueQ ใต้วันที่จะมีจำนวนคงเหลือแสดงอยู่ หากกดจองต่อไปก็จะกดจองไม่สำเร็จค่ะ
    15. Q = ถ้ำนาคาอยู่ห่างจากตัวอำเภอเมืองนครพนม และตัวอำเภอเมืองบึงกาฬ กี่กิโลเมตร
    A = – จากตัวเมืองนครพนม-ถ้ำนาคา(อ.บึงโขงหลง) ประมาณ 125 กิโลเมตร
    – ส่วนจากตัวเมืองบึงกาฬ-ถ้ำนาคา(อ.บึงโขงหลง) ประมาณ 100 กิโลเมตรค่ะ
    – ระยะทางจาก ตัวอ.บึงโขงหลง ถึงจุดทางขึ้นถ้ำนาคา ประมาณ 10 กิโลเมตร

กำลังดู 1 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้
แจ้งข่าว-ร้องทุกข์-แจ้งปัญหา